Thứ Bảy, 20/4/2024
Văn hóa
Thứ Năm, 19/5/2022 9:2'(GMT+7)

Điền kinh Việt Nam khẳng định được vị thế tại SEA Games 31

Nguyễn Thị Huyền (phải) và Quách Thị Lan vui mừng sau khi hoàn thành phần thi ở nội dung 400m nữ hôm 17/5.

Nguyễn Thị Huyền (phải) và Quách Thị Lan vui mừng sau khi hoàn thành phần thi ở nội dung 400m nữ hôm 17/5.

Trong ngày hôm nay, đoàn thể thao Việt Nam sẽ tranh tài ở nhiều môn như: bóng đá nam, bóng đá futsal nữ, điền kinh, bơi, bắn cung, cầu lông, bóng rổ 5x5, billiards - snooker, boxing, canoeing/kayak, cờ vua, cờ tướng, xe đạp, thể dục nghệ thuật, bóng ném, judo, karate, muay, bi sắt, cầu mây, bắn súng, bóng bàn, taekwondo, quần vợt, bóng chuyền, bóng chuyền bãi biển, cử tạ, vật, bowling, thể thao điện tử và vovinam. 

Đội tuyển điền kinh sẽ làm nên lịch sử, có thể vượt ngưỡng hơn 20 Huy chương Vàng tại SEA Games 31 trên sân nhà để lần đầu tạo nên kỳ tích. Hiện đang diễn ra nội dung marathon, nội dung đi bộ bắt đầu lúc 8 giờ sáng tại sân vận động Mỹ Đình.

Hoàng Nguyên Thanh "mở hàng" với tấm huy chương Vàng khi về nhất nội dung marathon nam cự ly 42km với thời gian 2 giờ 25 phút 07 giây 84.

Hoàng Nguyên Thanh giành huy chương Vàng nội dung marathon nam cự ly 42km . (Ảnh: Huy Hùng/TTXVN)

Với chiến thắng này, Hoàng Nguyên Thanh đã trở thành VĐV đầu tiên mang về HCV marathon lịch sử cho thể thao Việt Nam. Đây cũng là HCV đầu tiên của VĐV sinh năm 1995 tại đấu trường khu vực.

Năm 2015, ở tuổi 20, Thanh bất ngờ giành được tấm HCĐ marathon nam ở ngay lần đầu dự SEA Games. Thời điểm đó, Thanh và Bùi Thế Anh (Quân Đội) cùng tranh tài với những đối thủ mạnh của Singapore hay Indonesia.

Dù không nằm trong dự đoán có huy chương, nhưng Thanh đã xuất sắc về đích thứ ba với thành tích 2 giờ 37 phút 10 giây, giành tấm huy chương hiếm hoi ở nội dung marathon nam cho thể thao Việt Nam.

Tấm HCĐ trên đất Singapore ngày đó tưởng sẽ chắp cánh sự nghiệp cho chàng trai Bình Phước, nhưng anh bất ngờ dừng lại vì những lý do cá nhân. Năm 2019, VĐV sinh năm 1995 mới trở lại với đường đua marathon chuyên nghiệp.

Ngay sau đó, Thanh đã đánh dấu sự trở lại ấn tượng với chức vô địch cự ly marathon tại Tiền Phong Marathon 2020 diễn ra trên huyện đảo Lý Sơn (Quảng Ngãi). Nhờ thành tích này, VĐV quê Bình Phước lần đầu được triệu tập đội tuyển quốc gia kể từ sau năm 2015, trở thành một trong 4 VĐV trọng điểm được đầu tư kỹ lưỡng cho nội dung marathon tại SEA Games 31 trên sân nhà.

SEA Games 31 anh 2
Nguyễn Thị Thanh Phúc chiến thắng ở nội dung đi bộ 20 km nữ là HCV mới nhất của đoàn Thể thao Việt Nam.

Hai năm qua, Thanh đã khổ luyện chờ ngày tái xuất tại đấu trường khu vực. Trong khoảng thời gian này, anh liên tiếp đứng đầu tại các giải marathon phong trào. Riêng tại giải VĐQG, Thanh bảo vệ thành công chức vô địch Tiền Phong Marathon 2021 tại Pleiku (Gia Lai), rồi tiếp tục đăng quang Tiền Phong Marathon 2022 tại Côn Đảo (Vũng Tàu) tháng 3 vừa qua.

Tấm HCV đầu tiên tại đấu trường SEA Games là thành quả xứng đáng cho những nỗ lực không biết mệt mỏi của chân chạy Bình Phước.

Điền kinh Việt Nam có HCV lịch sử

NGUYỄN THỊ THANH PHÚC GIÀNH HCV: Vận động viên Nguyễn Thị Thanh Phúc đã đánh bại các đối thủ Myanmar và Thái Lan để giành HCV ở nội dung 20km đi bộ nữ. Đây là tấm HCV thứ 3 của Đoàn Thể thao Việt Nam trong sáng 19/5.

HCV Ở MÔN ĐIỀN KINH: VĐV Võ Xuân Vĩnh xuất sắc giành HCV nội dung đi bộ 20km nam. Cũng ở nội dung này, VĐV Nguyễn Thành Ngưng giành tấm HCĐ.

HCV CỦA ĐIỀN KINH: Nguyên Thanh giành HCV marathon khi về nhất với thành tích 2 giờ 25 phút 07 giây 84. Đây là tấm HCV marathon nam đầu tiên của Việt Nam tại đấu trường SEA Games và đây cũng là HCV đầu tiên của Đoàn Thể thao Việt Nam trong ngày 19/5.

Lịch thi đấu SEA Games 31 hôm nay 19/05

Cầu lông (Bắc Giang)

09h00: Đôi nam - Tuấn Đức, Hồng Nam

09h00: Đơn nữ - Nguyễn Thùy Linh

09h00: Đôi nam nữ - Văn Hải, Vân Anh

09h00: Đôi nữ - Phương Hồng, Đỗ Hoài

09h00: Đơn nữ - Vũ Trị Trang

09h00: Đôi nữ - Vân Anh, Phạm Khánh

15h00: Đôi nam nữ - Tuấn Đức, Như Thảo

15h00: Đơn nam - Lê Đức Phát

15h00: Đôi nam - Đình Hoàng/Đình Mạnh

15h00: Đơn nam - Nguyễn Tiến Minh

Bắn súng (Trung tâm huấn luyện thể thao Quốc gia)

09h00 - 09h15: Vòng loại 10m súng ngắn hơi nam - Trần Quốc Cường, Phạm Quang Huy, Phan Công Minh

11h30: Chung kết 10m súng ngắn hơi nam

09h00 - 10h30: Đĩa bay trap nữ - Hoàng Thị Tuất, Nguyễn Thị Tuyết Mai, Nguyễn Thị Hải Ly

Bắn cung (Trung tâm huấn luyện thể thao Quốc gia)

09h30 - 11h30: Tranh HCV đồng đội cung 3 dây Nữ - Lê Phương Thảo, Nguyễn Thị Hải Châu, Lê Phạm Ngọc Anh

13h00: Tranh HCĐ cá nhân cung 3 dây Nữ - Nguyễn Thị Hải Châu

13h00: Tranh HCĐ đôi Nam Nữ cung 3 dây - Nguyễn Thị Hải Châu, Trần Trung Hiếu

13h00: Tranh HCĐ cá nhân cung 3 dây Nam - Nguyễn Văn Đầy

13h00: Tranh HCV cá nhân cung 3 dây Nữ - Nguyễn Phương Thảo

Muay (Nhà thi đấu Vĩnh Phúc)

14h00: Bán kết đối kháng hạng cân 54KG nữ - Bùi Yến Ly

14h00: Vòng loại đối kháng hạng cân 57KG nam - Nguyễn Doãn Long

14h00: Bán kết đối kháng hạng cân 63.5KG nữ - Nguyễn Thị Phương Hậu

Canoeing (Trung tâm Huấn luyện Đua thuyền Hải Phòng)

10h00: Chung kết 1000m K2 nữ - Đỗ Thị Thanh Thảo, Đinh Thị Trang10h10: Chung kết 1000m C2 Nam - Phạm Hồng Quân, Hiền Nam

10h50: Chung kết 1000m C4 nữ - Trương Thị Phương, Diệp Thị Hương, Nguyễn Thị Hương, Nguyễn Thị Tuyế

11h00: Chung kết 1000m K2 nam - Trần Văn Tú, Trần Văn Danh

Judo (Nhà thi đấu huyện Hoài Đức)

13h00: Tứ kết Viet Nam vs Thái Lan (-57kg) - Nguyễn Thị Bích Ngọc

13h00: Tứ kết Việt Nam vs Myanmar (-73kg) - Nguyễn Hải Bá

15h00: Bán kết

Boxing (Nhà thi đấu Bắc Ninh)

17h00: Vòng loại 63-69kg nam - Trần Đức Thọ

17h00: Vòng loại 48-51kg nữ - Nguyễn Thị Tâm

17h00: Vòng loại 57-60kg nữ - Trần Thị Linh

17h00: Bán kết 48-52kg nam - Trần Văn Thảo

17h00: Bán kết 45-48kg nữ - Trịnh Thị Diễm Kiều

17h00: Bán kết 54-57kg nữ - Vương Thị Vỹ

Cờ tướng (Yên Tử - Quảng Ninh)09h00 - 12h00: Cá nhân cờ tiêu chuẩn nam - Đặng Cửu Tùng Lân, Vũ Quốc Đạt

15h00 - 18h00: Cá nhân cờ tiêu chuẩn nam Đặng Cửu Tùng Lân, Vũ Quốc Đạt

09h00 - 12h00: Cá nhân cờ tiêu chuẩn nữ - Nguyễn Hoàng Yến, Lê Thị Kim Loan

15h00 – 18h00: Cá nhân cờ tiêu chuẩn nữ - Nguyễn Hoàng Yến, Lê Thị Kim Loan

Bóng đá (SVĐ Việt Trì, Phú Thọ)19h00: Bóng đá nam Bán kết Việt Nam - Malaysia

16h00: Futsal nữ vòng tròn Thái Lan - Việt Nam

Bóng rổ (Thanh Trì, Hà Nội)17h00 -19h00: 5x5 nữ Việt Nam - Philipines

17h00 -19h00: 5x5 nam Việt Nam - Philipines

Cầu mây (Hoàng Mai)09h00: Vòng bảng đôi nam Việt Nam - Philipines

13h00: Bán kết đôi nam

14h00: Vòng bảng Đôi nữ Việt Nam - Myanmar

15:00: Chung kết đôi nam

Billard (Hà Đông, Hà Nội)10h00: Vòng 1/16 Pool 10 bi - Đỗ Thế Kiên

10h00: Chung kết Carom 1 băng - Phạm Quốc Tuấn vs Nguyễn Trần Thanh Tự

14h00: Vòng 1/16 Snooker - Phạm Hoài Nguyên

14h00: Tứ kết Pool 10 bi nữ - Bùi Xuân Vàng

18:00: Tứ kết English Billiards 100up - Trần Lê Anh Tuấn, Nguyễn Thanh Bình

Bi sắt (Trung tâm HL&TĐ TDTT)

13h00: Bán Kết bộ ba nam - Ngô Ron, Võ Minh Luân, Trần Thạch Lam, Cao Xuân Toàn

13h00: Bán kết bộ ba nữ - Nguyễn Thị Cẩm Duyên, Nguyễn Thị Lan, Thạch Thị Ánh Lan, Trần Lê Lan Anh

Quần vợt (Từ Sơn, Bắc Ninh)10h00: Vòng 1/16 đôi nữ - Fodor Csilla, Savanna Lý Nguyễn

10h00: Vòng 1/16 đơn nam - Trịnh Linh Giang

10h00: Vòng 1/16 đơn nữ - Chanelle Vân Nguyễn14h00 Vòng 1/8 đôi nam nữ - Lê Quốc Khánh, Fodor CsillaBóng chuyền bãi biển (Quảng Ninh)10h00: Bán kết nam Việt Nam - Indonesia

14h00: Bán kết nữ Việt Nam - Indonesia

Bóng chuyền trong nhà (Quảng Ninh)17h00: Vòng bảng Việt Nam - Philippines

Bowling (Royal City Hà Nội)09h00: Thi đấu đồng đội 4 nam Đợt 1 - Phạm Thái Bình, Huỳnh Quốc Sử Bình, Lê Minh Đức, Lê Lâm Tùng

13h15 : Thi đấu đồng đội 4 nữ Đợt 2 - Nguyễn Thị Huyền, Thảo Nguyễn Thị Hiền, Hà Diệu Hương, Trần Thu Thủy

Bóng bàn (Nhà thi đấu Hải Dương)10h00, 14h30, 19h30: Vòng bảng đơn nam, đơn nữ - Nguyễn Anh Tú, Nguyễn Đức Tuân, Nguyễn Thị Nga, Trần Mai Ngọc

Cử tạ (Nhà văn hóa Trung tâm huấn luyện và thi đấu Thể dục thể thao, Hà Nội)

10h00: Nữ 45kg - Khổng Mỹ Phương

12h00: Nam 55kg - Lại Gia Thanh

14h00: Nữ 49kg - Phạm Đình Thi

Vovinam (NTĐ Sóc Sơn)14h00-15h00 Vòng loại Đối kháng (60-65kg) nam nữ - Nguyễn Thanh Liêm, Nguyễn Thị Thảo

15h00-15h30: Chung kết quyền - Nguyễn Thị Ngọc Trân

15h30: Bán kết, chung kết đối kháng

Bóng ném trong nhà (Trường ĐHTDTT Bắc Ninh)15h00: Vòng tròn nữ Việt Nam - Singapore

17:00: Vòng tròn nam Việt Nam - Singapore

Xe đạp (Hòa Bình)0900-10h00: Chung kết tính điểm cá nhân nữ - Nguyễn Thị Thật, Nguyễn Thị Thi, Nguyễn Thị Thu Mai

10h00-11h00: Chung kết tính điểm cá nhân nữ: Trần Tuấn Kiệt, Huỳnh Thanh Tùng, Quàng Văn Cường

Boling (Trung tâm Bowling Hero World – Royal City Hà Nội)09h00: Thi đấu đồng đội 4 nam đợn 1 - Phạm Thái Bình, Huỳnh Quốc Sử Bình, Lê Minh Đức, Lê Lâm Tùng

13h15: Thi đấu đồng đội 4 nữ Đợt 2 - Nguyễn Thị Huyền Thảo, Nguyễn Thị Hiền, Hà Diệu Hương, Trần Thu Thủy

Bơi (Cung Thể Thao dưới nước Việt Nam)

09h00-09h06: Vòng loại 100m ếch nữ - Vũ Thị Phương Anh, Nguyễn Ngọc Anh Thư

09h06-09h10: Vòng loại 50m tự do nam - Lương Jeremei Lê Nguyễn Paul

09h10-09h12: Vòng loại 100m Bướm nữ - Lê Thị Mỹ Thảo, Lê Thị Thanh Vân09h12-09h16: Vòng loại 200m bướm nam - Hồ Nguyễn Duy Khoa, Nguyễn Huy Hoàng 14h00: Chung kết 4x200m tự do nữ

18h00-18h10: Chung kết 800m Tự do nam - Nguyễn Huy Hoàng, Nguyễn Hữu Kim Sơn

18h10-18h21: Chung kết 100m êch nữ 18h21-18h31: Chung kết 50m Tự do nam 18h31-18h41: Chung kết 100m bướm nữ 18h41-18h53: Chung kết 200m Bướm nam 18h53-19h10: Chung kết 4x200m Tự do nữ - Lê Thị Mỹ Thảo, Võ Thị Mỹ Tiên, Trần Thị Hồng Gấm, Đặng Ái Mỹ

Điền kinh (Khu Liên hợp Thể thao quốc gia)

05h00: Chung kết marathon nam

05h10: Chung kết marathon nữ

06h00: Chung kết đi bộ 20km nam

06h10: Chung kết đi bộ 20km nữ

Karate (Ninh Bình)

09h00-09h15: Vòng 1 Kata đồng đội nữ: Nguyễn Thị Phương, Lưu Thị Thu Uyên, Nguyễn Ngọc Trâm

09h25-09h55: Vòng 1Kumite cá nhân nữ -68kg: Hồ Thị Thu Hiền

09h25 - 09h55: Vòng 1 Kumite cá nhân nữ -55kg - Hoàng Thị Mỹ Tâm

10h05-10h40: Vòng 1 Kumite cá nhân nam -84kg - Đỗ Thanh Nhân

10h10 - 10h40 Vòng 1Kumite cá nhân nam -75kg: Chu Đức Thịnh

10h50 - 11h00: Vòng 1 Repechage Kumite cá nhân nữ -68kg

10h50 - 11h10: Vòng 1Kumite cá nhân nữ +68kg - Bùi Thị Thảo

11h10 - 11h20: Tranh Repecharge Kumite cá nhân nam -84kg

11h20 - 11h30: Tranh Repecharge Kumite cá nhân nữ -55kg

11h30 - 11h40: Tranh Repecharge Kumite cá nhân nam -75kg

11h40 - 11h50: Tranh Repecharge Kumite cá nhân nữ +68kg

14h00 - 14h15: Tranh Huy chương đồng Kumite cá nhân nữ -55kg

14h20 - 14h35: Tranh Huy chương đồng Kumite cá nhân nữ -68kg

14h40 - 14h55: Tranh Huy chương đồng Kumite cá nhân nam -75kg

15h00 - 15h15: Tranh Huy chương đồng Kumite cá nhân nữ +68kg

15h20 - 15h35: Tranh Huy chương đồng Kumite cá nhân nam -84kg

15h40 - 15h50: Chung kết Kumite cá nhân nữ -55kg

15h55 - 16h05: Chung kết Kumite cá nhân nữ -68kg

16h10 - 16h20: Chung kết Kumite cá nhân nam -75kg

16h25 - 16h35: Chung kết Kumite cá nhân nữ +68kg

16h40 - 16h50: Chung kết Kumite cá nhân nam 84kg

16h55 - 17h30: Tranh chuy chương đồng Kata đồng đội nữ

17h35 - 17h50: Chung kết Kata đồng đội nữ

Taekwondo (Nhà thi đấu Tây Hồ, Hà Nội)

14h00: Bán kết 80kg nam - Phạm Minh Bảo Kha

14h00: Tứ kết 87kg nam - Đoàn Vỹ Duy

14h00: Tứ kết 49kg nữ - Vũ Thị Dung

14h00: Bán kết 62kg nữ - Phạm Thị Thu Hiền

Thể thao điện tử (Trung tâm Hội nghị Quốc gia)

09h00: Vòng loại Mobile Legends: Bang Bang

15h00: Vòng loại PUBG Mobile đồng đội 

Thanh Xuân

Phản hồi

Các tin khác

Thư viện ảnh

Liên kết website

Mới nhất